Sơ kết 5 năm thực hiện Nghị định số 21/2019/NĐ-CP của Chính phủ về khu vực phòng thủ
Trong giai đoạn 2019-2024, Thành ủy, UBND thành phố đã tập trung lãnh đạo, chỉ đạo các cấp, các ngành triển khai thực hiện đồng bộ các chỉ thị, nghị quyết của Đảng, Nhà nước về nhiệm vụ và hoạt động KVPT; tích cực xây dựng, củng cố tiềm lực quốc phòng - an ninh tạo nền tảng cho xây dựng nền quốc phòng toàn dân, thế trận an ninh nhân dân và xây dựng KVPT thành phố ngày càng vững chắc. Nắm vững và vận dụng sáng tạo, có hiệu quả cơ chế “Đảng lãnh đạo, chính quyền điều hành, cơ quan quân sự, công an và các ban, ngành, đoàn thể làm tham mưu”; KVPT thành phố từng bước được quy hoạch xây dựng và hoạt động có hiệu quả; công tác tuyên truyền, giáo dục quốc phòng, an ninh được đẩy mạnh, từng bước đi vào nền nếp, tạo được sự chuyển biến tích cực về nhận thức và trách nhiệm của cán bộ các cấp, các ngành và toàn dân trong xây dựng KVPT, củng cố tiềm lực quốc phòng, an ninh. Chất lượng tổng hợp của lực lượng vũ trang ngày càng được nâng lên. Việc kết hợp phát triển kinh tế - xã hội với củng cố quốc phòng - an ninh được chỉ đạo, triển khai thực hiện chặt chẽ đúng theo quy hoạch tổng thể; các chương trình, dự án phát triển kinh tế - xã hội đều gắn với yêu cầu về quốc phòng - an ninh, bảo đảm tính lưỡng dụng, vừa phục vụ nhu cầu dân sinh thời bình, vừa đáp ứng yêu cầu quốc phòng - an ninh thời chiến. Các lĩnh vực văn hóa, y tế, giáo dục, thông tin truyền thông và các chính sách an sinh xã hội được quan tâm thực hiện có hiệu quả, bảo đảm đồng bộ cho phát triển kinh tế - xã hội và quốc phòng - an ninh.
Dịp này, UBND thành phố khen thưởng cho 12 tập thể và 20 cá nhân có thành xuất sắc thực hiện Nghị định số 21/2019/NĐ-CP của Chính phủ về KVPT giai đoạn 2019-2024.
Trung Hiếu